Loading...
[X] Đóng lại

Học phí học kế toán thực hành

KẾ TOÁN THIÊN ƯNG
Tư vấn lớp học
HOTLINE: Mr. Nam
0984.322.539
0984 322 539
Đăng ký học
Đang trực tuyến: 124
Tổng truy cập:   36237634
Quảng cáo
KẾ TOÁN THUẾ

Có được bán hàng thấp hơn giá vốn không?


Có được bán hàng thấp hơn giá vốn không? Nếu xuất hóa đơn bán hàng thấp hơn giá vốn có bị phạt không, mức phạt bao nhiêu căn cứ vào quy định nào? Kế toán Thiên Ưng xin giải đáp các vướng mắc đó của các bạn.


 

Theo điều 25 Thông tư 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ tài chính quy định:

 

"Điều 25. Ấn định thuế đối với trường hợp người nộp thuế nộp thuế theo phương pháp kê khai vi phạm pháp luật thuế

2. Ấn định từng yếu tố liên quan đến việc xác định số thuế phải nộp

Người nộp thuế theo phương pháp kê khai bị ấn định từng yếu tố liên quan đến việc xác định số thuế phải nộp trong các trường hợp sau:

a) Trường hợp kiểm tra thuế, thanh tra thuế có căn cứ chứng minh người nộp thuế hạch toán kế toán không đúng quy định, số liệu trên sổ kế toán không đầy đủ, không chính xác, trung thực dẫn đến không xác định đúng các yếu tố làm căn cứ tính số thuế phải nộp trừ trường hợp bị ấn định số thuế phải nộp.

b) Qua kiểm tra hàng hóa mua vào, bán ra thấy người nộp thuế hạch toán giá trị hàng hóa mua vào, bán ra không theo giá thực tế thanh toán phù hợp với thị trường.

Cơ quan thuế có thể tham khảo giá hàng hoá, dịch vụ do cơ quan quản lý nhà nước công bố cùng thời điểm, hoặc giá mua, giá bán của các doanh nghiệp kinh doanh cùng ngành nghề, cùng mặt hàng hoặc giá bán của doanh nghiệp kinh doanh cùng mặt hàng có qui mô kinh doanh và số khách hàng lớn tại địa phương để xác định giá thực tế thanh toán phù hợp với thị trường làm căn cứ ấn định giá bán, giá mua và số thuế phải nộp."


Như vậy: Bán hàng thấp hơn giá vốn mua vào có thể là hành vi "Hạch toán giá trị hàng hóa mua vào, bán ra không theo giá thực tế thanh toán phù với thị trường" -> Có thể sẽ bị "Ấn định Thuế"

---------------------------------------------------------------------------------
 

Các bạn có thể tham khảo thêm:

 

Câu hỏi 1: Bán hàng dưới giá vốn có cần giải trình với cơ quan thuế?

- Công ty chúng tôi có kinh doanh mặt hàng về điện thoại di động,

Do nhập hàng chính hãng , số lượng ít nên giá nhập cao, tại thời điểm bán ra giá trị thường thấp hơn giá nhập nhưng không vượt 20% giá nhập.

Vậy chúng tôi có thể xuất hoá đơn bán ttheo giá thực bán (thấp hơn chưa đến 20% so với giá vốn) được không?

Có cần công văn giải trình hay thông báo gì với cơ quan thuế về việc này không?

Rất mong nhận được sự hỗ trợ của Quý Chi cục,

Xin chân thành cảm ơn,

           

Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh

Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Kê khai thuế, quyết toán thuế

Nội dung trả lời:         

- Trường hợp Công ty bán hàng theo giá thực tế đến tay khách hàng thì Công ty không cần công văn giải trình hay thông báo gì với cơ quan thuế, trường hợp cơ quan thuế có đủ căn cứ Cty bán hàng ghi giá trên hóa đơn thấp hơn thực tế bán hàng thì xử lý truy thu thuế và xử phạt về hành vi khai man trốn thuế .

 

Câu hỏi 2:

- Cty tôi thanh tra thuế, vì năm 2009,2010 kinh doanh mặt hàng sắt thép, inox. Giá cả thị trường biến động liên tục, nên có những mặt hàng Cty bán thấp hơn giá vốn (bán lỗ). Cán bộ thanh tra thuế yêu cầu điều chỉnh Doanh thu ít nhất cũng bằng giá vốn. Điều này thực tế tại DN không xẩy ra.

Xin hỏi cán bộ thuế yêu cầu như vậy có đúng không?

và nếu đúng, thì quy định ở thông tư nào?

 

Cục Thuế TP.Hồ Chí Minh

Người trả lời: Chuyên viên phụ trách chủ đề Kê khai thuế, quyết toán thuế

Nội dung trả lời:

           

Theo khoản 1 điều 13 Thông tư 166/2013/TT-BTC ngày 15/11/2013 của Bộ tài chính quy định:

"Điều 13. Xử phạt đối với hành vi trốn thuế, gian lận thuế

Người nộp thuế có hành vi trốn thuế, gian lận thuế theo quy định của pháp luật bị xử phạt theo số lần tính trên số tiền thuế trốn, số tiền thuế gian lận như sau:

1. Phạt tiền 1 lần tính trên số thuế trốn, số thuế gian lận đối với người nộp thuế vi phạm lần đầu (trừ các trường hợp bị xử phạt đối với hành vi khai sai dẫn đến thiếu thuế tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư này) hoặc vi phạm lần thứ hai mà có từ hai tình tiết giảm nhẹ trở lên khi có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

e) Không xuất hóa đơn khi bán hàng hoá, dịch vụ hoặc ghi giá trị trên hóa đơn bán hàng thấp hơn giá trị thanh toán thực tế của hàng hoá, dịch vụ đã bán và bị phát hiện sau thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của kỳ tính thuế."

Trường hợp Công ty đề nghị liện hệ trực tiếp Đoàn thanh tra thuế để xác định chi tiết nội dung vi phạm và căn cứ xử lý

Trân trọng kính chào.

(Nguồn: Hệ thống đối thoại doanh nghiệp)

 

Chú ý:

- Nếu DN bạn muốn bán hàng khuyến mãi, chiết khấu thương mại thì phải đăng ký với sở Công thương nhé.

Chi tiết xem thêm: Cách hạch toán hàng khuyến mãi

 

- Nếu DN bạn có hàng hóa bị hư hỏng do hết hạn sử dụng, do thay đổi quá trình sinh hóa tự nhiên ….Biên bản kiểm kê xác nhận, hồ sơ.

Chi tiết xem tại đây: Cách hạch toán hàng hóa hết hạn sử dụng

 

Kế toán Thiên Ưng xin chúc các bạn thành công!

có được bán hàng thấp hơn giá vốn

Chia sẻ:
 
Họ tên
Mail của bạn
Email mà bạn muốn gửi tới
Tiêu đề mail
Nội dung
học phí kế toán thiên ưng
Các tin tức khác
Lịch nộp các loại báo cáo thuế năm 2018 mới nhất
Lịch nộp các loại báo cáo thuế năm 2018 mới nhất
Thời hạn nộp các báo cáo thuế năm 2018 mới nhất theo Thông tư 156 như: Lịch nộp tờ khai thuế môn bài, thuế GTGT tháng - quý, thuế TNCN, thuế TNDN, thời hạn nộp Báo cáo tài chính, Quyết toán thuế TNDN.
Các Tờ khai Báo cáo thuế phải nộp theo Qúy cho cơ quan thuế
Các Tờ khai Báo cáo thuế phải nộp theo Qúy cho cơ quan thuế
Hàng quý phải nộp những gì cho cơ quan thuế? Các loại tờ khai, báo cáo phải nộp theo quý cho cơ quan thuế, thời hạn nộp các loại báo cáo thuế hàng quý.
Thông tư 09/2015/TT-BTC DN góp vốn phải chuyển khoản không dùng tiền mặt
Thông tư 09/2015/TT-BTC DN góp vốn phải chuyển khoản không dùng tiền mặt
DN khi góp vốn, chuyển nhượng vốn phải chuyển khoản không được dùng tiền mặt. Cá nhân góp vốn vào Doanh nghiệp bằng tiền mặt thì được theo Thông tư 09/2015/TT-BTC và CV 786/TCT-CS
Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên đi làm
Chi phí thuê xe đưa đón nhân viên đi làm
Khoản chi phí thuê xe đưa đón nhân viên từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại có được đưa vào chi phí hợp lý được trừ? Có phải chịu thuế TNCN không?
Bán hàng tại kho ngoại tỉnh có phải nộp thuế GTGT vãng lai
Bán hàng tại kho ngoại tỉnh có phải nộp thuế GTGT vãng lai
Có được bán hàng hóa ở kho? Khi bán hàng tại kho ngoại tỉnh có phải nộp thuế GTGT vãng lai không? Thuế suất thuế GTGT vãng lai bao nhiêu %, có được khấu trừ với Công ty?
Nhận tiền chi phí tiếp thị có phải xuất hóa đơn không
Nhận tiền chi phí tiếp thị có phải xuất hóa đơn không
Nhận tiền hỗ trợ chi phí tiếp thị bán hàng, hỗ trợ cho mục đích bán hàng khác có phải xuất hóa đơn, có phải kê khai thuế GTGT không? khi nào phải lập hóa đơn?
Hạch toàn tiền đặt cọc – nhận tiền đặt cọc
Hạch toàn tiền đặt cọc – nhận tiền đặt cọc
Nhận tiền đặt cọc có phải xuất hóa đơn không? Cách hạch toán tiền đặt cọc, hạch toán nhận tiền đặt cọc. Tiền đặt cọc bị mất có được đưa vào chi phí hợp lý
Doanh nghiệp được báo lỗ mấy năm?
Doanh nghiệp được báo lỗ mấy năm?
Doanh nghiệp được báo lỗ trong mấy năm, nếu doanh nghiệp lỗ có phải nộp thuế không? Doanh nghiệp được chuyển lỗ trong bao nhiêu năm, quy định về việc chuyển lỗ như nào?
Tìm chúng tôi trên
Quảng cáo
Phần mềm kê khai thuế htkk 4.0.8
phần mềm đăng ký mst cá nhân 3.3.1
hướng dẫn cách lập sổ kế toán trên excel
Tuyển kế toán
 
Học phí kế toán thiên ưng
Học phí kế toán thiên ưng